วิธีประหยัดเงินค่าอาหาร $50 และยังคงได้ทานอาหารที่อร่อยและมีคุณค่าทางโภชนาการ

วิธีประหยัดเงินค่าอาหาร $50 และยังคงได้ทานอาหารที่อร่อยและมีคุณค่าทางโภชนาการ

ถัดไป สร้างรายการขายของชำ สิ่งนี้ช่วยประหยัดเงินโดยการลดแรงกระตุ้นในการซื้อในร้านค้า ดูสิ่งที่คุณมีอยู่แล้วในครัว ตู้เย็น และช่องแช่แข็ง และซื้อเฉพาะสิ่งที่คุณต้องการ วิธีนี้จะช่วยลดเศษอาหาร

ตรวจสอบแคตตาล็อกออนไลน์สำหรับรายการพิเศษก่อนไปที่ร้านค้า เมื่ออยู่ในร้าน ให้เปรียบเทียบราคาและเลือกยี่ห้อที่ถูกกว่า ทำให้อาหารที่มีคุณค่าทางโภชนาการมีราคาไม่แพงมาก จากการสำรวจในปี 2021พบว่าค่าซื้อของชำในซูเปอร์มาร์เก็ตเฉลี่ยอยู่ที่ 98 ดอลลาร์ออสเตรเลียต่อสัปดาห์สำหรับคนเดียว 

145 ดอลลาร์สำหรับสองคน 168 ดอลลาร์สำหรับสามคน 187 ดอลลาร์

สำหรับสี่คน และ 255 ดอลลาร์สำหรับห้าคนขึ้นไป การสำรวจที่เก่ากว่าในปี 2559พบว่าครัวเรือนโดยเฉลี่ย (2.6 คน) ใช้จ่าย $269 ต่อสัปดาห์สำหรับการซื้ออาหารทั้งหมด ($237) และเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ ($32) ทั้งที่ซูเปอร์มาร์เก็ตและร้านค้าอื่นๆ

ประมาณครึ่งหนึ่งของเงินถูกใช้ไปกับรายการที่ “ ตามอำเภอใจ ” เช่น อาหารนอกบ้านหรืออาหารจานด่วน (80 ดอลลาร์) โดย 20 ดอลลาร์ใช้จ่ายไปกับอมยิ้ม ช็อกโกแลต ของว่างรสเผ็ด และมันฝรั่งทอดกรอบ และ 10 ดอลลาร์สำหรับเค้ก บิสกิต และพุดดิ้ง ที่ซูเปอร์มาร์เก็ต ใช้เงิน 26 ดอลลาร์ต่อสัปดาห์ไปกับการซื้อผักและผลไม้

การยึดติดกับรายการซื้อของหมายความว่าคุณมีแนวโน้มที่จะใช้จ่ายและสิ้นเปลืองน้อยลง ชัตเตอร์

จากการสำรวจในปี 2019พบว่าคนทั่วไปใช้จ่าย $300 ต่อสัปดาห์สำหรับค่าอาหารและเครื่องดื่มทั้งหมด ซึ่งรวมถึงร้านขายของชำ (135 ดอลลาร์) การรับประทานอาหารนอกบ้าน (52 ดอลลาร์) เครื่องดื่มแอลกอฮอล์ (31 ดอลลาร์) ซื้อกลับบ้าน (22 ดอลลาร์) กาแฟ/ชาบาริสต้า (13 ดอลลาร์) บริการจัดส่งอาหาร (12 ดอลลาร์) อาหารเสริม (12 ดอลลาร์) และอาหารเพื่อสุขภาพ (11 ดอลลาร์) .

การสำรวจเหล่านี้แสดงให้เห็นว่าเป็นเรื่องปกติที่จะใช้จ่ายกับอาหารและเครื่องดื่มที่บริโภคนอกบ้านมากกว่าซื้อของชำ และซื้อของที่ไม่ดีต่อสุขภาพมากกว่าของที่ดีต่อสุขภาพ

เมื่อรวบรวมทั้งหมดนี้แล้ว ต่อไปนี้คือเคล็ดลับสำคัญ 5 ข้อที่ควรคำนึงถึงเมื่อวางแผนอาหารสำหรับครัวเรือนของคุณ  1) มีงบประมาณด้านอาหาร

ประมาณค่าอาหารทั้งหมดจะขึ้นอยู่กับจำนวนคนที่คุณต้องการให้อาหาร 

อายุของพวกเขา และรายได้ครัวเรือนของคุณ กฎง่ายๆ คือ ค่าใช้จ่ายไม่ควรเกิน 1 ใน 3 ของรายได้ครัวเรือนที่ใช้แล้วทิ้งทั้งหมด

จัดสรรจำนวนเงินเป้าหมายในงบประมาณของคุณสำหรับทั้งอาหารหลักที่มีคุณค่าทางโภชนาการ อาหารและเครื่องดื่มตามดุลยพินิจ (น้ำอัดลม มันฝรั่งทอด บิสกิต เค้ก อมยิ้ม พาย ขนมอบ และเนื้อสัตว์สำเร็จรูป) และอาหารนอกบ้าน (กาแฟ อาหารจานด่วน ผับ คลับ ร้านขายขวดและร้านอาหาร).

2) วางแผนรายสัปดาห์สำหรับอาหารเช้า กลางวัน เย็น และอาหารว่าง

เขียนรายการขายของชำที่ตรงกัน ตรวจสอบตู้กับข้าว ตู้เย็น และช่องแช่แข็งเพื่อดูว่าคุณมีของอะไรบ้างหรือว่าส่วนผสมใดสามารถสลับเพื่อบันทึกการซื้อได้หรือไม่

3. แพ็คอาหารกลางวันของคุณ

ซื้อกล่องอาหารกลางวันและแพ็คไว้ในคืนก่อนหน้า ใส่ตู้เย็นไว้หยิบไปทานตอนเช้าได้เลย สำหรับแนวคิด โปรดดูอาหารกลางวันทำเองที่บ้านมูลค่า 5 ดอลลาร์ของ เรา

หากช่วงเช้าของคุณยุ่งเกินไป ให้เตรียมอาหารเช้าไปด้วย

4. ทำอาหารที่บ้านมากขึ้น

การทำอาหารที่บ้านมากขึ้นอาจรวมถึงอาหารที่ซื้อกลับบ้านบางรายการในรุ่นที่ถูกกว่าและดีต่อสุขภาพมากกว่า เช่น พิซซ่าและเบอร์เกอร์

การศึกษาจากสหรัฐอเมริกาพบว่าผู้ที่ปรุงอาหารเองที่บ้านใช้เงินครึ่งหนึ่งไปกับอาหารที่รับประทานนอกบ้านมากกว่าผู้ที่ปรุงไม่บ่อยนัก พวกเขายังใช้เวลาน้อยลง 17% สำหรับอาหารโดยรวม

ที่น่าสนใจคือ ทั้งสองกลุ่มใช้เวลาซื้อของชำเท่าๆ กัน ซึ่งบ่งชี้ว่าผู้ปรุงอาหารประจำบ้านไม่บ่อยนักอาจทำให้สิ้นเปลืองอาหารมากขึ้น กินมากขึ้น หรือทั้งสองอย่าง

5. ปรุงอาหารสองแบทช์

ปรุงอาหารในปริมาณที่มากขึ้น เช่นแกงซุป และหม้อปรุงอาหาร และอาจแช่แข็งหรือปรุงอาหารมื้อเดียวกันสองครั้งก็ได้

สำหรับผู้ที่ต้องการจับจ่ายซื้อของในงบประมาณที่จำกัดอย่างมาก เราได้พัฒนาแผนมื้ออาหาร $60 ต่อสัปดาห์บนเว็บไซต์ No Money No Time ของเรา แหล่งข้อมูลฟรีนี้มีแผนการรับประทานอาหารพร้อมสูตรอาหารราคาไม่แพง ซึ่งออกแบบมาเพื่อตอบสนองสารอาหารหลักที่จำเป็นต่อสุขภาพ

หากคุณต้องการความช่วยเหลือในการหาอาหารตอนนี้ ลองไปที่เว็บไซต์Ask Izzy การส่งรหัสไปรษณีย์ของคุณจะแสดงบริการสนับสนุน เช่น อาหารฟรี ใกล้คุณ

crdit : สล็อตโรม่าเว็บตรง / สล็อตแท้ / สล็อตเว็บตรง